Những bài toán đố , kinh điển !

Mr.[K]

Member
Hơm pyk dân MC mình có yêu thx toán hơm nhỉ ! . Tiện thể K post 1 số bài toán đố ( ko có mẹo ) , kinh điển để cho box học tập ta sôi động tí ! :yoyo113:
1 : Cho 12 đồng xu trong đó có 1 đồng giả và năng hơn đồng thật . Trong 3 lần cân , hãy tìm ra đồng giả đó !
:yoyo1::yoyo1::yoyo1:... Ai giải sớm có thửơng nha :yoyo1::yoyo1::yoyo1:

zabonchen

Moderator
Ðề: Những bài toán đố , kinh điển !

thử jải nha đầu tiên ta chia 12 đồng tiền ra làm 2 fần mỗi fần 6 xu
cân 2 fần thì fần nào nặng hơn fần đó chứa đồng xu jả
chia fần nặng hơn ra lại làm 2 rùi lại cân típ như trên ta sẽ chỉ còn lại 3 đồng
rùi cân từng đồng xem 2 đồng nào có cân nặng khác nhau thì đồng nặng hơn là jả :yoyo1::yoyo1::yoyo1:

40801001

vậy mà cũng kêu là kinh điển chán ai cung giải dc kìa neu muốn kinh diển em xin cho 1 bài toán nè
2 thằng cùng ngồi đánh cờ đánh tới 9 ván là Win nha 1 thằng A đánh thắng 8 ván rồi còn thằng B mới thắng dc có 6 ván thôi đang dánh 2 gia đình kêu tui nó về nên trận đấu ko tiếp tuc dc vậy cho em hỏi nếu có 8 dồng vàng thì se phải chia cho A sao và cho B sao ????
đồng vàng đó nha chia bậy là chết đó

zabonchen

Moderator

tui jải thử nha ( cứ cho là đoán mò vậy ha :yoyo68::yoyo68: ) : Thằng A 5 đồng, thằng B 3 đồng
còn cách jải thì tui ko bjk fải giải thjk sao, nói tui đoán mò cũng đc kệ hì hì :yoyo24::yoyo24:

40801001

ko biết chia thì dừng có chia bậy bạ chúng la vào mặt vì đấy là vàng chia tầm bậy chết người đó cha
cách chia như sau
- giả sử gọi 1 la trận thắng của người A
- goi B là so trận thắng của người B

số ván tối da cần phai danh là 3 đúng ko
ta có các xác xuất sau
111 112 121 122 211 212 221 222

dựa vào bảng xác xuất tren ta thấy nếu người B muốn có dc 8 đồng thì phải thắng 3 ván
trong khi A chỉ cần thắng 1 ván nhìn vào ta thấy B muốn thắng khi và chỉ khi ko có số 1 trong bảng xác xuất =====> phải chia A 7 B 1

thắc mắc gì cứ post len nha bạn zabonchen

zabonchen

Moderator

thì tui nói là tui chỉ đoán đại thui mà làm jì mà to tiếng vậy, tui có ghi sẵn là tui đoán mod nha, còn cái kiểu nói chiện của bạn, nên xem lại hộ tui cái hơi bj khiếm nhã :yoyo23::yoyo23: :yoyo68::yoyo68::yoyo68:
bài giải của bạn tui hok hiểu lắm bạn giải thjk rõ hơn đc hok :yoyo35::yoyo35::yoyo35:

40801001

bài giải vậy mà ko hiểu ah hèn chi đi du hoc
tức có nghỉa là trong 3 ván còn lai chỉ cần A thắng 1 ván thoi la dc 8 dong` roi`
còn B phai thang tới 3 van lận tức nghia là xac xuat B win khó hơn A win ok men

zabonchen

Moderator

dạ vâng mình tài hèn sức mọn chỉ có thể đi du học ko dám ở lại thi thố tài năng với bạn đâu, mà mình cũng hok có đủ tài để đấu với bạn, mình chỉ có thể học để sau này ra làm việc kiếm tiền đóng góp GDP cho đất nước, chứ mình ko fải là con gà chọi như tụi đội tuyển để mà đi thi thố với người khác. Thân :yoyo1:
P/s : chắc bạn cũng thuộc loại giỏi ở VN lắm hén :yoyo113::yoyo113::yoyo113: