Bạn nào khả giỏi môn Toán nghía mắt cái này dùm mình cái nha! :) ...

zabonchen

Moderator
Ðề: Bạn nào khả giỏi môn Toán nghía mắt cái này dùm mình cái nha! :) ...

to Teddy : thì bạn kia có nói rùi đó em sd cách chi Horner cách đó chắc em học rùi mà wên í ^^
To Lion : uhm cũng có chứ em nhưng mà cách chia đẳng thức là cách nhanh nhất mà trong toán học thì ra nên làm cách nhanh nhất :yoyo113::yoyo113:

teddybear2211

^ ^ .. à .. giờ Ted biết làm bài đó òi ... ^ ^ ... tìm ra cách giải òi ... ^ ^ ... hiểu òi ... thanx mọi người nhiều lắm ... :yoyo1:

40801001

thnag82 cha zabonchen ngu mà cứ khoe ông giải theo cách đó chẳng khác nào mò nghiệm thôi dể em chỉ cho bạn kia mò nghiệm luôn đi
@teddybear2211 mình có 1 cách giải rất ư là tổng quát nếu bạn muốn mình có thể đăng lên hoặc bạn tham khào trên google về công thức cacdano ( ông này trình bày cách giải phương trình bậc 3 1 cách tổng quát ko giống như ông zabon gì đó mò nghiệm) cách này dùng cho học sinh giỏi nếu yêu toán hoc thì tìm hiểu nha

teddybear2211

sặc ... :)) ... thanx 40801001 :) ... nếu bạn lên sớm cách đây cỡ 1 tháng thì okie gòi ... ^ ^ ... Ted biết giải và cũng đã giải xong ... :) ... ^ ^ ... dù sao cũng thanx bạn :yoyo113:

Mozart_Toanhoc

Re: Ðề: Bạn nào khả giỏi môn Toán nghía mắt cái này dùm mình cái nha! :) ...

40801001 :
thnag82 cha zabonchen ngu mà cứ khoe ông giải theo cách đó chẳng khác nào mò nghiệm thôi dể em chỉ cho bạn kia mò nghiệm luôn đi
@teddybear2211 mình có 1 cách giải rất ư là tổng quát nếu bạn muốn mình có thể đăng lên hoặc bạn tham khào trên google về công thức cacdano ( ông này trình bày cách giải phương trình bậc 3 1 cách tổng quát ko giống như ông zabon gì đó mò nghiệm) cách này dùng cho học sinh giỏi nếu yêu toán hoc thì tìm hiểu nha
--------------------------------------------------------
40801001 : chửi người khác ngu trong khi người ta giải đúng .Giết gà thì ko cần dùng dao mổ trâu , thời buổi này hiện đại thì cầm máy tính mà bấm cho nhanh , có máy cày thì ko dùng , toàn dùng trâu để cày .
Trở lại p/t bậc 3 thì có 3 cách giải như sau :
1/ nhóm thành tích :( bậc 1)(bậc 2)
2/ nhẩm nghiệm : ax^3 + bx^2 + cx + d = 0 (*)
+Nếu a+b+c+d = 0 thì có 1 nghiệm là x=1 . Dễ thấy : thay x =1 vào (*) ta có a + b+ c+ d =0
+Nếu a+b+c+d khác 0 thì ta có nghiệm p/t là ước số của d/a
Vậy nếu nghiệm là số vô tỉ thì sang phương pháp 3/ là dùng máy tính để bấm , đây là phương pháp tối ưu , đỡ mất thời gian , mà đáp số lại chính xác . Quan trọng nhất vẫn là cách 1/ , đây mới là vũ khí để giải nhiều bài toán về khảo sát hàm số , sự tương giao của đồ thị , định m để .....

donkey

Ngoài cách chia horner thông dụng, bạn có thể sử dụng mẹo sau, là hệ quả của định lý Bơ-zu:
"Nếu một đa thức có nghiệm nguyên thì nghiệm đó phải là ước của tham số tự do".(Đại ý là vậy, nhớ không chính xác lắm)
Tham số tự do là tham số không chứa x

Ví dụ: đa thức f(x)=ax^4 + bx^3 + cx^2 + dx + e (Tham số tự do là e/a)
Giả sử đa thức f(x) có nghiệm nguyên(nghiệm là số nguyên đó) là x1,x2,x3,x4 thì x1,x2,x3,x4 CHỈ CÓ THỂ là ước của -e/a

Phần trên là lý thuyết thui. Giờ áp dụng thế này:
Cho f(x) như trên.

Bước 1: Xác định tham số tự do, tìm tất cả ước của nó.
-Tham số tự do: 8/1=8; Tất cả ước +-1; +-2;+-4;+-8

Bước 2: Lấy từng ước thế vào f(x), cái nào làm cho f(x)=0 chính là nghiệm. Ở đây f(-1)=0. Vậy -1 là nghiệm=>trong đa thức trên có thừa số (x+1).

Bước 3:Có 2 cách. Hoặc là chia Horner như các bạn đã trình bày. Hoặc sử dụng phương pháp phân tích đa thức thành nhân tử.

Phương pháp phân tích đa thức thành nhân tử:
-Khi bạn đã chắc rằng f(x) có chứa thừa số (x+1) thì có thể dễ dàng viết
f(x)=x^3+x^2-7x^2-7x-8x-8
=x^2(x+1)-7x(x+1)-8(x+1)
Tới đây thì các bạn có thể tự giải tiếp được rồi.

Vậy tóm lại vấn đề dài dòng, bạn chỉ cần nhớ các bước thực hiện và luyện tập nhiều cho quen tay là sẽ làm tốt thôi.
Chúc các bạn thành công.